Công đoàn Xây dựng Việt Nam

Thứ bảy, 23/03/2019 | 03:21

Thứ bảy, 23/03/2019 | 03:21

Tư vấn pháp luật

Lao động nữ mang thai được hưởng chế độ gì?

Hỏi: Tôi là nhân viên văn phòng đang mang thai tháng thứ 3. Vậy đến tháng thứ 7 tôi có được nghỉ 60 phút/ngày không? Nếu tôi đi khám thì có quyền được nghỉ không? Các phúc lợi của phụ nữ khi sinh thế nào?

  • Lao động sau 60 tuổi vẫn được tham gia BHXH

    Cập nhật: 15/02/2019

    Hỏi: Tôi đã 60 tuổi và đóng BHXH liên tục 10 năm. Hiện nay, dù đã đến tuổi nghỉ hưu nhưng tôi vẫn có nhu cầu tiếp tục làm việc và công ty vẫn đồng ý tiếp tục thuê tôi làm việc bằng hợp đồng lao động (HĐLĐ) mới. Như vậy, tôi có được công ty tiếp tục đóng các khoản BHXH bắt buộc, BHYT và bảo hiểm thất nghiệp (BHTN) không?

  • Hoàn trả tiền đóng bảo hiểm y tế thế nào?

    Cập nhật: 15/02/2019

    Hỏi: Chồng tôi có tham gia bảo hiểm y tế theo hộ gia đình, nay chồng tôi đi làm và được cấp thẻ bảo hiểm y tế ở công ty. Chồng tôi có được hoàn trả tiền bảo hiểm y tế đã đóng theo đối tượng thuộc hộ gia đình không? Số tiền hoàn trả được quy định như thế nào?

  • Lao động nữ đang mang thai có được giảm giờ làm?

    Cập nhật: 15/02/2019

    Hỏi: Tôi đang làm việc tại một công ty may theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn. Hiện tôi đang mang thai ở tháng thứ 2. Tôi có được giảm giờ làm hàng ngày theo quy định của pháp luật không?

  • Thời gian giải quyết chế độ tai nạn lao động thế nào?

    Cập nhật: 14/02/2019

    Hỏi: Công ty tôi có người lao động bị tai nạn trong thời gian làm việc. Nay công ty muốn làm thủ tục để người lao động này được hưởng chế độ tai nạn lao động. Xin hỏi, công ty cần chuẩn bị những giấy tờ gì và thời gian giải quyết được quy định như thế nào?

  • Bị ung thư có được nhận sớm bảo hiểm xã hội một lần?

    Cập nhật: 14/02/2019

    Hỏi: Tôi năm nay 48 tuổi và có 22 năm tham gia bảo hiểm xã hội. Vừa qua tôi đi khám ở bệnh viện và được chẩn đoán là bị ung thư ở giai đoạn 1. Hiện giờ sức khỏe tôi không tốt lắm tuy nhiên tôi vẫn có thể đi lại và sinh hoạt bình thường. Tôi muốn được hưởng bảo hiểm xã hội một lần có được không?

  • Chủ DN phải tổ chức huấn luyện về an toàn, vệ sinh lao động

    Cập nhật: 12/02/2019

    Theo quy định tại Khoản 5, Điều 14 Luật An toàn, vệ sinh lao động thì người sử dụng lao động chủ động tổ chức huấn luyện riêng về an toàn, vệ sinh lao động hoặc kết hợp huấn luyện các nội dung về an toàn, vệ sinh lao động với huấn luyện về phòng cháy, chữa cháy hoặc nội dung huấn luyện khác được pháp luật chuyên ngành quy định.

Phát triển bởi VtkMedia
Tổng số lượt truy cập :
  • 1
  • 2
  • 5
  • 1
  • 3
  • 4
  • 8
  • 2
lên đầu trang