Công đoàn Xây dựng Việt Nam

Thứ năm, 18/07/2024 | 14:07

Thứ năm, 18/07/2024 | 14:07

Tư vấn pháp luật

Cập nhật lúc 10:23 ngày 27/05/2024

Vi phạm hợp đồng lao động có được trả lương

Do vi phạm hợp đồng lao động, A đã bị người sử dụng lao động cho ngừng việc. Trường hợp này, A có được trả lương hay không?
Trả lời:

Điều 99 Bộ luật lao động năm 2019 quy định, trong trường hợp ngừng việc, người lao động được trả lương như sau: 
- Nếu do lỗi của người sử dụng lao động thì A được trả đủ tiền lương theo hợp đồng lao động;
- Nếu có hành vi vi phạm và có lỗi của A thì A không được trả lương; 
Như vậy, trong trường hợp của A, do A vi phạm hợp đồng lao động có lỗi được xác định là của A gây ra thiệt hại lớn cho công ty và người sửa dụng lao động không đồng ý trả lương để bồi thường thiệt hại thì A sẽ không được trả lương ngừng việc.
VP TVPL
Phát triển bởi VtkMedia
Tổng số lượt truy cập :
  • 2
  • 8
  • 3
  • 5
  • 8
  • 1
  • 9
  • 6
lên đầu trang