Công đoàn Xây dựng Việt Nam

Thứ hai, 23/09/2019 | 08:33

Thứ hai, 23/09/2019 | 08:33

Tư vấn pháp luật

Phải nộp lại kết quả khám sức khỏe

Hỏi: "Tôi là viên chức đang làm việc tại một cơ quan nhà nước. Vừa qua, Công đoàn (CĐ) cơ quan tổ chức khám sức khỏe định kỳ cho các đoàn viên. Sau khi cho đoàn viên tham khảo, CĐ yêu cầu nộp lại kết quả khám sức khỏe để cơ quan lưu hồ sơ theo quy định. Xin hỏi việc yêu cầu nộp lại kết quả khám sức khỏe như trên có đúng quy định pháp luật?".

  • Công ty không trả lương làm đêm thì phải làm sao?

    Cập nhật: 13/08/2019

    Hỏi: Công ty tôi nói khi phỏng vấn nhận việc có hỏi đi làm ca đêm được không, nhân viên đã đồng ý nên không có chuyện trả lương ca đêm. Công ty nói không phải công ty nào cũng trả lương ca đêm là đúng hay sai?

  • Nghỉ việc sớm hơn cam kết, có phải bồi thường chi phí đào tạo?

    Cập nhật: 13/08/2019

    Tôi làm tại một công ty có vốn nhà nước và có được công ty cử đi đào tạo 2 tháng và ký cam kết nếu không làm đủ thời gian theo cam kết sẽ phải bồi thường cho công ty. Sắp tới do không thoả thuận được mức lương cũng như các chế độ phúc lợi (ca đêm cũng như chế độ lương ngày lễ tết) nên tôi không ký tiếp hợp đồng lao động nữa và xin nghỉ.

  • Được nghỉ bao nhiêu ngày để chăm con ốm?

    Cập nhật: 13/08/2019

    Hỏi: Con tôi dưới 3 tuổi nhập viện phẫu thuật nhưng chỉ 2 ngày ra viện. Tôi có tham gia bảo hiểm xã hội thì có được nghỉ nhiều hơn 2 ngày để chăm con không?

  • Đã chấm dứt hợp đồng, còn được hưởng chế độ thai sản?

    Cập nhật: 09/08/2019

    Người lao động đóng bảo hiểm xã hội (BHXH) được 5 năm, tuy nhiên, nay vì lý do cắt giảm nhân sự, công ty chấm dứt hợp đồng lao động với từ tháng 7/2019. Người lao động dự kiến sinh vào cuối tháng 11/2019. Vậy, người lao động có được hưởng chế độ thai sản và trợ cấp thất nghiệp không?

  • Mức đóng BHXH, BHYT, BH thất nghiệp hằng tháng của người lao động

    Cập nhật: 09/08/2019

    Theo quy định của pháp luật hiện hành,hằng tháng, cả người lao động và người sử dụng lao động đều có trách nhiệm đóng bảo hiểm xã hội (BHXH), bảo hiểm y tế (BHYT), BH thất nghiệp.

  • Có được góp quyền sử dụng đất để lập công ty bất động sản?

    Cập nhật: 08/08/2019

    Ông Nguyễn Minh Hoàng (TPHCM) có nhu cầu thành lập 1 công ty kinh doanh bất động sản. Ông đã nghiên cứu Điều 11 Luật Kinh doanh bất động sản 2014 về các hình thức tổ chức, cá nhân trong nước được kinh doanh bất động sản nhưng không thấy quy định trường hợp đất nhận góp vốn của một tổ chức, cá nhân khác.

Phát triển bởi VtkMedia
Tổng số lượt truy cập :
  • 1
  • 3
  • 6
  • 7
  • 0
  • 1
  • 4
  • 3
lên đầu trang