Công đoàn Xây dựng Việt Nam

Thứ hai, 23/09/2019 | 07:37

Thứ hai, 23/09/2019 | 07:37

Tư vấn pháp luật

Phải nộp lại kết quả khám sức khỏe

Hỏi: "Tôi là viên chức đang làm việc tại một cơ quan nhà nước. Vừa qua, Công đoàn (CĐ) cơ quan tổ chức khám sức khỏe định kỳ cho các đoàn viên. Sau khi cho đoàn viên tham khảo, CĐ yêu cầu nộp lại kết quả khám sức khỏe để cơ quan lưu hồ sơ theo quy định. Xin hỏi việc yêu cầu nộp lại kết quả khám sức khỏe như trên có đúng quy định pháp luật?".

  • Tính chi phí trong quá trình lựa chọn nhà thầu

    Cập nhật: 22/08/2019

    Ông Lương Trường Sơn (Đồng Tháp) hỏi, đối với chi phí lập bản yêu cầu báo giá, chi phí đánh giá hồ sơ chào giá, chi phí thẩm định kết quả lựa chọn nhà thầu, thì phải áp dụng như thế nào để thanh toán cho đơn vị tư vấn?

  • Nghị quyết 05/2019/NQ-HĐTP gỡ vướng việc khởi kiện nợ BHXH, BHYT, bảo hiểm thất nghiệp

    Cập nhật: 22/08/2019

    Đối với tổ chức Công đoàn, tổ chức đại diện người lao động và cơ quan, tổ chức, cá nhân khác phát hiện hành vi có dấu hiệu tội phạm quy định tại các điều 214, 215 và 216 của Bộ luật Hình sự thì thông báo ngay đến cơ quan có thẩm quyền tiến hành tố tụng để xem xét khởi tố theo quy định của Bộ luật Tố tụng Hình sự.

  • Nuôi con bị bại não, mẹ có được hưởng trợ cấp?

    Cập nhật: 22/08/2019

    Hỏi: Con tôi 21 tháng tuổi, bị bại não, khuyết tật vận động. Tôi nghe nói thuộc dạng đặc biệt nặng được hưởng trợ cấp của nhà nước hàng tháng. Tôi có được hưởng hỗ trợ gì không?

  • Điều kiện giải quyết kiến nghị của nhà thầu

    Cập nhật: 21/08/2019

    Cơ quan ông Nguyễn Anh Việt (Lào Cai) đang giải quyết kiến nghị của nhà thầu về kết quả lựa chọn nhà thầu. Theo Khoản 8, Điều 9 Nghị định số 63/2014/NĐ-CP, nhà thầu phải nộp chi phí cho Hội đồng tư vấn giải quyết kiến nghị trong đấu thầu tương ứng với 0,02% giá dự thầu của nhà thầu.

  • Cộng tác viên có phải nộp thuế thu nhập cá nhân không?

    Cập nhật: 20/08/2019

    Hỏi: Hiện nay, tôi đang ký hợp đồng cộng tác viên dịch thuật với một công ty xuất bản sách. Thù lao trả theo số lượng bài dịch. Xin hỏi: Thù lao tôi được trả thì tôi có phải đóng thuế thu nhập cá nhân không?

  • Thủ tục thay đổi thông tin trên sổ hộ khẩu?

    Cập nhật: 19/08/2019

    Hỏi: Hiện tại, tôi cần thay đổi một số thông tin trên sổ hộ khẩu của gia đình. Xin hỏi, để thay đổi thông tin trên sổ hộ khẩu, tôi cần phải tiến hành những thủ tục gì?

Phát triển bởi VtkMedia
Tổng số lượt truy cập :
  • 1
  • 3
  • 6
  • 6
  • 9
  • 8
  • 8
  • 0
lên đầu trang