Công đoàn Xây dựng Việt Nam

Thứ hai, 17/06/2024 | 18:11

Thứ hai, 17/06/2024 | 18:11

Tư vấn pháp luật

Cập nhật lúc 04:08 ngày 30/06/2023

NLĐ cùng công ty xô xát bị thương có được hưởng chế độ tai nạn lao động

Hỏi: A và B làm trong cùng một công ty. Do mâu thuẫn cá nhân nên trong quá trình làm việc hai bên xảy ra xô xát. Kết quả: A bị gãy chân. Xin cho hỏi trong trường hợp này A có được hưởng chế độ tai nạn lao động hay không?
Trả lời:
Điều 40 Luật an toàn, vệ sinh lao động 2015 quy định 03 nguyên nhân mà người lao động bị tai nạn lao động sẽ không được hưởng chế độ từ người sử dụng lao động, cụ thể:
- Do mâu thuẫn của chính nạn nhân với người gây ra tai nạn mà không liên quan đến việc thực hiện công việc, nhiệm vụ lao động;
- Do người lao động cố ý tự hủy hoại sức khỏe của bản thân;
- Do sử dụng ma túy, chất gây nghiện khác trái với quy định của pháp luật.
Như vậy căn cứ trường hợp thứ nhất thì A không được hưởng chế độ tai nạn lao động bởi đây là mâu thuẫn cá nhân giữa A và B; mặc dù xảy ra trong quá trình lao động nhưng nguyên nhân là do mâu thuẫn cá nhân, không liên quan đến việc thực hiện công việc, nhiệm vụ lao động.
VP TVPL

Phát triển bởi VtkMedia
Tổng số lượt truy cập :
  • 2
  • 8
  • 0
  • 8
  • 0
  • 7
  • 1
  • 4
lên đầu trang