Công đoàn Xây dựng Việt Nam

Thứ hai, 27/06/2022 | 19:50

Thứ hai, 27/06/2022 | 19:50

Tư vấn pháp luật

Cập nhật lúc 09:24 ngày 19/04/2022

Có được đóng tiếp BHXH cho đủ 20 năm để được nhận lương hưu không?

Hỏi: Tôi sinh năm 1969, đóng BHXH gần được 18 năm. Từ 2017 đến nay tôi không tham gia đóng tiếp. Cơ quan BHXH cho hỏi bây giờ tôi sẽ tiếp tục đóng cho đủ 20 năm để hưởng lương hưu được không, thủ tục đóng như thế nào?  
Trả lời:
Theo Khoản 1 Điều 9 Nghị định số 134/2015/NĐ-CP ngày 29.12.2015 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Luật Bảo hiểm xã hội (BHXH) về BHXH tự nguyện, người tham gia được chọn phương thức đóng hằng tháng; đóng 3 tháng một lần; đóng 6 tháng một lần; đóng 12 tháng một lần; đóng một lần cho nhiều năm về sau nhưng không quá 5 năm một lần; đóng một lần cho những năm còn thiếu đối với người tham gia BHXH đã đủ điều kiện về tuổi để hưởng lương hưu theo quy định nhưng thời gian đóng còn thiếu không quá 10 năm (120 tháng) thì được đóng cho đủ 20 năm để hưởng lương hưu.
Do ông không ghi rõ ngày tháng năm sinh, giới tính nên cơ quan BHXH không tư vấn chính xác cho ông được. Tuy nhiên, nếu ông muốn đóng BHXH cho đủ 20 để đủ điều kiện về thời gian đóng BHXH để hưởng lương hưu, ông có thể tham gia BHXH tự nguyện theo phương thức đóng hằng tháng; đóng 3 tháng một lần; đóng 6 tháng một lần; đóng 12 tháng một lần; đóng một lần cho nhiều năm về sau nhưng không quá 5 năm một lần để đủ 20 năm.
Về thủ tục tham gia BHXH tự nguyện, ông lập Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (mẫu TK1-TS) nộp cho đại lý thu UBND xã, phường hoặc đại lý thu bưu điện hoặc cơ quan BHXH.
VP TVPL
Phát triển bởi VtkMedia
Tổng số lượt truy cập :
  • 2
  • 1
  • 9
  • 6
  • 1
  • 4
  • 3
  • 2
lên đầu trang