Công đoàn Xây dựng Việt Nam

Thứ hai, 23/09/2019 | 07:56

Thứ hai, 23/09/2019 | 07:56

Tư vấn pháp luật

Cập nhật lúc 04:20 ngày 07/06/2019

Xây dựng thang lương, bảng lương có cần hỏi ý kiến công đoàn?

Hỏi: Công ty tôi đang xây dựng thang, bảng lương.  Công ty có phải hỏi ý kiến công đoàn không? Trường hợp công ty không có công đoàn cơ sở thì xử lý thế nào?

Khoản 2 Điều 93 Bộ luật Lao động 2012 quy định về xây dựng thang lương, bảng lương như sau: Khi xây dựng thang lương, bảng lương, định mức lao động người sử dụng lao động phải tham khảo ý kiến tổ chức đại diện tập thể lao động tại cơ sở và công bố công khai tại nơi làm việc của người lao động trước khi thực hiện, đồng thời gửi cơ quan quản lý nhà nước về lao động cấp huyện nơi đặt cơ sở sản xuất, kinh doanh của người sử dụng lao động.

Điều 188 Bộ luật lao động 2012 quy định vai trò của tổ chức công đoàn như sau:

1. Công đoàn cơ sở thực hiện vai trò đại diện, bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp, chính đáng của đoàn viên công đoàn, người lao động; tham gia, thương lượng, ký kết và giám sát việc thực hiện thỏa ước lao động tập thể, thang lương, bảng lương, định mức lao động, quy chế trả lương, quy chế thưởng, nội quy lao động, quy chế dân chủ ở doanh nghiệp, cơ quan, tổ chức; tham gia, hỗ trợ giải quyết tranh chấp lao động; đối thoại, hợp tác với người sử dụng lao động xây dựng quan hệ lao động hài hoà, ổn định, tiến bộ tại doanh nghiệp, cơ quan, tổ chức.

2. Công đoàn cấp trên trực tiếp cơ sở có trách nhiệm hỗ trợ công đoàn cơ sở thực hiện các chức năng, nhiệm vụ theo quy định tại khoản 1 Điều này; tuyên truyền giáo dục, nâng cao hiểu biết về pháp luật về lao động, pháp luật về công đoàn cho người lao động.

3. Ở những nơi chưa thành lập tổ chức công đoàn cơ sở, công đoàn cấp trên trực tiếp cơ sở thực hiện trách nhiệm như quy định tại khoản 1 Điều này.

4. Tổ chức công đoàn các cấp tham gia với cơ quan quản lý nhà nước cùng cấp và tổ chức đại diện người sử dụng lao động để trao đổi, giải quyết các vấn đề về lao động.

Như vậy, khi xây dựng thang lương, bảng lương, công ty phải tham khảo ý kiến của tổ chức đại diện tập thể lao động tại cơ sở. Đối với những nơi chưa thành lập tổ chức công đoàn cơ sở, công đoàn cấp trên trực tiếp cơ sở thực hiện trách nhiệm quy định tại khoản 1 Điều Điều 188 Bộ luật lao động 2012.

Theo Báo Lao động

Phát triển bởi VtkMedia
Tổng số lượt truy cập :
  • 1
  • 3
  • 6
  • 6
  • 9
  • 9
  • 6
  • 7
lên đầu trang