Công đoàn Xây dựng Việt Nam

Chủ nhật, 23/01/2022 | 16:39

Chủ nhật, 23/01/2022 | 16:39

Tư vấn pháp luật

Cập nhật lúc 08:26 ngày 30/11/2021

Quy định về các đối tượng được hưởng bảo hiểm xã hội 1 lần

Hỏi: Tôi năm nay 42 tuổi, đã tham gia đóng bảo hiểm xã hội được 22 năm. Tôi nghỉ việc nên muốn rút tiền bảo hiểm xã hội 1 lần, nhưng theo quy định, những người đóng đủ từ 20 năm trở lên không được hưởng trợ cấp 1 lần mà phải đợi đến tuổi nghỉ hưu...  Vậy nếu tôi có nguyện vọng muốn hưởng chế độ 1 lần tính như những người chưa đủ 20 năm có được không?
Trả lời:
Khoản 1 Điều 8 Nghị định 115/2015/NĐ-CP quy định chi tiết một số điều của Luật Bảo hiểm xã hội về bảo hiểm xã hội bắt buộc quy định về bảo hiểm xã hội một lần như sau:
1. Người lao động quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 2 của Nghị định này mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:
a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại các Khoản 1, 2 và 4 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội hoặc theo quy định tại Khoản 3 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 15 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện;
b) Sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội;
c) Ra nước ngoài để định cư;
d) Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế;
Như vậy, năm nay bạn 42 tuổi chưa đủ tuổi nghỉ hưu, nếu bạn thuộc các đối tượng quy định tại Điểm c), d) Khoản 1 Điều 8 Nghị định 115 nêu trên thì bạn được hưởng bảo hiểm xã hội một lần.
Vp TVPL
Phát triển bởi VtkMedia
Tổng số lượt truy cập :
  • 2
  • 0
  • 6
  • 9
  • 1
  • 0
  • 1
  • 2
lên đầu trang