Công đoàn Xây dựng Việt Nam

Chủ nhật, 25/07/2021 | 19:59

Chủ nhật, 25/07/2021 | 19:59

Tư vấn pháp luật

Cập nhật lúc 09:55 ngày 17/03/2021

Làm việc bán thời gian, có được đóng bảo hiểm xã hội?

Tôi thỏa thuận với công ty làm việc một ngày 4 tiếng. Tôi có được công ty đóng bảo hiểm xã hội hay không?

Trả lời:

Điều 32 Bộ luật Lao động 2012 quy định về việc làm việc không trọn thời gian như sau:

1. Người lao động làm việc không trọn thời gian là người lao động có thời gian làm việc ngắn hơn so với thời gian làm việc bình thường theo ngày hoặc theo tuần hoặc theo tháng được quy định trong pháp luật về lao động, thỏa ước lao động tập thể hoặc nội quy lao động.

2. Người lao động thỏa thuận với người sử dụng lao động làm việc không trọn thời gian khi giao kết hợp đồng lao động.

3. Người lao động làm việc không trọn thời gian được hưởng lương; bình đẳng trong thực hiện quyền và nghĩa vụ với người lao động làm việc trọn thời gian; bình đẳng về cơ hội, không bị phân biệt đối xử, bảo đảm an toàn, vệ sinh lao động.

Theo quy định trên, người lao động làm việc không trọn thời gian bình đẳng trong thực hiện quyền và nghĩa vụ với người lao động làm việc trọn thời gian. Như vậy, nếu bạn có hợp đồng lao động từ đủ 1 tháng trở lên thì vẫn được tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc bình thường.

VP TVPL

Phát triển bởi VtkMedia
Tổng số lượt truy cập :
  • 1
  • 9
  • 1
  • 7
  • 5
  • 6
  • 4
  • 2
lên đầu trang