Công đoàn Xây dựng Việt Nam

Thứ tư, 13/11/2019 | 04:26

Thứ tư, 13/11/2019 | 04:26

Tư vấn pháp luật

Cập nhật lúc 04:30 ngày 21/10/2019

Tăng ca 2 tiếng có được nghỉ giữa giờ?

Hỏi: Công ty tôi làm việc 8 tiếng từ 7h50 đến 10h sau đó nghỉ 10 phút; Từ 10h10 đến 11h50 rồi được nghỉ 50 phút ăn cơm; Từ 12h40 đến 15h được nghỉ 10 phút, từ 15h10 đến 16h50 thì hết giờ làm việc. Nếu công ty tăng ca thêm 2 tiếng thì được nghỉ bao lâu? 
Trả lời: 

Điều 5 Nghị định  45/2013/NĐ-CP quy định về Nghỉ trong giờ làm việc như sau:
1. Thời gian nghỉ giữa giờ làm việc quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 108 của Bộ luật lao động được coi là thời giờ làm việc áp dụng trong ca liên tục 08 giờ trong điều kiện bình thường hoặc 06 giờ trong trường hợp được rút ngắn. Thời điểm nghỉ cụ thể do người sử dụng lao động quyết định.
2. Ngoài thời giờ nghỉ ngơi trong ca làm việc bình thường được quy định tại Khoản 1 Điều này, người lao động làm việc trong ngày từ 10 giờ trở lên kể cả số giờ làm thêm thì được nghỉ thêm ít nhất 30 phút tính vào giờ làm việc.
Điều 108 Bộ luật lao động 2012 quy định:
1. Người lao động làm việc liên tục 08 giờ hoặc 06 giờ theo quy định tại Điều 104 của Bộ luật này được nghỉ giữa giờ ít nhất 30 phút, tính vào thời giờ làm việc.
2. Trường hợp làm việc ban đêm, thì người lao động được nghỉ giữa giờ ít nhất 45 phút, tính vào thời giờ làm việc.
Như vậy, nếu công ty bạn áp dụng thời giờ làm việc nói trên là thời giờ làm việc liên tục, thì khi tăng ca thêm 2 giờ (tổng cộng là 10 giờ) thì phải bố trí cho NLĐ nghỉ thêm ít nhất 30 phút tính vào giờ làm việc.
Theo Báo LĐ
Phát triển bởi VtkMedia
Tổng số lượt truy cập :
  • 1
  • 4
  • 0
  • 5
  • 4
  • 0
  • 0
  • 4
lên đầu trang