Công đoàn Xây dựng Việt Nam

Thứ tư, 23/10/2019 | 12:23

Thứ tư, 23/10/2019 | 12:23

Tư vấn pháp luật

Cập nhật lúc 04:38 ngày 18/09/2019

Tự ý chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp bị xử phạt thế nào?

Hỏi: Gia đình tôi được nhà nước giao khoán cho một mảnh ruộng để canh tác, nhưng chưa có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và quyết định giao đất. Để thuận tiện trong quá trình đi lại, tôi dự định đổi mảnh ruộng này cho một gia đình khác trong xã. Hành vi này có vi phạm quy định của pháp luật không và nếu có thì sẽ bị xử lý như thế nào?
Trả lời:
Điều 14 Nghị định số 102/2014/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực đất đai quy định về mức xử phạt đối với hành vi tự ý chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp mà không đủ điều kiện quy định như sau:
1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi hộ gia đình, cá nhân tự ý chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp cho hộ gia đình, cá nhân khác trong cùng xã, phường, thị trấn khi chưa có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hoặc quyết định giao đất, đất đang có tranh chấp, đất đang bị kê biên để bảo đảm thi hành án, đất đã hết thời hạn sử dụng nhưng không được cơ quan nhà nước có thẩm quyền gia hạn.
2. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi hộ gia đình, cá nhân tự ý chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp cho hộ gia đình, cá nhân khác không trong cùng xã, phường, thị trấn.
3. Biện pháp khắc phục hậu quả: Buộc trả lại diện tích đất đã nhận chuyển đổi do vi phạm đối với hành vi quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều này.
Như vậy, hành vi tự ý chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp mà không đủ điều kiện là hành vi vi phạm pháp luật.
Theo Báo LĐ
Phát triển bởi VtkMedia
Tổng số lượt truy cập :
  • 1
  • 3
  • 8
  • 9
  • 1
  • 2
  • 6
  • 0
lên đầu trang