Công đoàn Xây dựng Việt Nam

Thứ tư, 18/09/2019 | 14:15

Thứ tư, 18/09/2019 | 14:15

Tư vấn pháp luật

Cập nhật lúc 04:09 ngày 22/08/2019

Hồ sơ và thủ tục đăng ký lại nội quy lao động?

Hỏi: Trước đây khi ban hành nội quy lao động, công ty tôi đã làm thủ tục đăng ký nội quy lao động tại Sở Lao động và Thương binh xã hội. Hiện nay, giám đốc công ty tôi thay đổi một số nội dung trong nội quy lao động. Xin hỏi: Nội quy lao động thay đổi thì có phải làm thủ tục đăng ký lại nội quy lao động mới không? Hồ sơ, thủ tục đăng ký lại nội quy lao động được quy định như thế nào?

Trả lời:

Điều 120 Bộ luật Lao động năm 2012 quy định về đăng ký nội quy lao động như sau:

1. Người sử dụng lao động phải đăng ký nội quy lao động tại cơ quan quản lý nhà nước về lao động cấp tỉnh.

2. Trong thời hạn 10 ngày, kể từ ngày ban hành nội quy lao động, người sử dụng lao động phải nộp hồ sơ đăng ký nội quy lao động.

3. Trong thời hạn 07 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được hồ sơ đăng ký nội quy lao động, nếu nội quy lao động có quy định trái với pháp luật thì cơ quan quản lý nhà nước về lao động cấp tỉnh thông báo, hướng dẫn người sử dụng lao động sửa đổi, bổ sung và đăng ký lại.

Điều 121 Bộ luật Lao động năm 2012 quy định hồ sơ đăng ký nội quy lao động bao gồm:

1. Văn bản đề nghị đăng ký nội quy lao động;

2. Các văn bản của người sử dụng lao động có quy định liên quan đến kỷ luật lao động và trách nhiệm vật chất;

3. Biên bản góp ý kiến của tổ chức đại diện tập thể lao động tại cơ sở;

4. Nội quy lao động.

Khoản 5 và khoản 6 Điều 28 Nghị định 05/2015/NĐ-CP quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số nội dung của Bộ luật Lao động quy định về đăng ký nội quy lao động như sau:

5. Trường hợp sửa đổi, bổ sung nội quy lao động đang có hiệu lực, người sử dụng lao động phải tham khảo ý kiến của tổ chức đại diện tập thể lao động tại cơ sở và thực hiện đăng ký lại nội quy lao động.

6. Hồ sơ đăng ký lại nội quy lao động quy định tại Khoản 4 và 5 Điều này được thực hiện như đăng ký nội quy lao động.

Như vậy, trường hợp công ty thay đổi nội quy lao động thì vẫn phải thực hiện thủ tục đăng ký lại nội quy lao động. Hồ sơ đăng ký lại nội quy lao động được thực hiện như đăng ký nội quy lao động theo quy định nêu trên.

Theo Báo LĐ

Phát triển bởi VtkMedia
Tổng số lượt truy cập :
  • 1
  • 3
  • 6
  • 4
  • 1
  • 4
  • 3
  • 1
lên đầu trang