Công đoàn Xây dựng Việt Nam

Thứ tư, 18/09/2019 | 14:13

Thứ tư, 18/09/2019 | 14:13

Tư vấn pháp luật

Cập nhật lúc 08:10 ngày 15/08/2019

Có được giải quyết chế độ ốm đau trong thời gian nghỉ hè?

Hỏi: Tôi là giáo viên tiểu học. Tôi mổ u xơ tử cung, bác sĩ cho nghỉ 30 ngày trùng với thời gian nghỉ hè tháng 7. Tôi  có được nghỉ bù không vì mổ hở nên còn đau chưa đi dạy được?
Trả lời:
Điểm c, Khoản 2, Điều 3 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH của Bộ Lao động Thương binh và Xã hội Quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Bảo hiểm xã hội về Bào hiểm xã hội bắt buộc như sau:
2. Không giải quyết chế độ ốm đau đối với các trường hợp sau đây:
c) Người lao động bị ốm đau, tai nạn mà không phải là tai nạn lao động trong thời gian đang nghỉ phép hằng năm, nghỉ việc riêng, nghỉ không hưởng lương theo quy định của pháp luật lao động; nghỉ việc hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội.
Theo quy định tại Khoản 3 Điều 5 Thông tư 28/2009/TT-BGDĐT thì thời gian nghỉ hè của giáo viên như sau:
3. Thời gian nghỉ hằng năm của giáo viên gồm: nghỉ hè; nghỉ tết âm lịch; nghỉ học kỳ và các ngày nghỉ khác; cụ thể như sau:
a) Thời gian nghỉ hè của giáo viên thay cho nghỉ phép hằng năm là 2 tháng; được hưởng nguyên lương và các phụ cấp (nếu có);
b) Thời gian nghỉ tết âm lịch; nghỉ học kỳ theo quy định của Bộ trưởng Bộ Giáo dục và Đào tạo;
c) Các ngày nghỉ khác theo quy định của Bộ Luật lao động.
Căn cứ kế hoạch năm học, quy mô, đặc điểm, điều kiện cụ thể của từng trường; Hiệu trưởng bố trí thời gian nghỉ hằng năm cho giáo viên một cách hợp lý theo đúng quy định.
Theo thông tin bạn cung cấp, bạn đang trong thời gian nghỉ hè (là thời gian nghỉ hàng năm), do đó bạn không được giải quyết chế độ ốm đau.
Theo Báo LĐ
Phát triển bởi VtkMedia
Tổng số lượt truy cập :
  • 1
  • 3
  • 6
  • 4
  • 1
  • 4
  • 1
  • 2
lên đầu trang