Công đoàn Xây dựng Việt Nam

Thứ tư, 21/08/2019 | 18:46

Thứ tư, 21/08/2019 | 18:46

Tư vấn pháp luật

Cập nhật lúc 11:12 ngày 28/05/2019

Có được nghỉ việc hưởng lương khi con riêng kết hôn?

Hỏi: Tôi có một người con riêng. Vừa rồi, con riêng của tôi kết hôn và tôi xin nghỉ một ngày làm việc ở công ty. Ngày nghỉ đó tôi có được hưởng nguyên lương không?

Trả lời:

Điều 116 Bộ luật lao động năm 2012 quy định về nghỉ việc riêng, nghỉ không hưởng lương như sau:

1. Người lao động được nghỉ việc riêng mà vẫn hưởng nguyên lương trong những trường hợp sau đây:

a) Kết hôn: nghỉ 3 ngày;

b) Con kết hôn: nghỉ 1 ngày;

c) Bố đẻ, mẹ đẻ, bố vợ, mẹ vợ hoặc bố chồng, mẹ chồng chết; vợ chết hoặc chồng chết; con chết: nghỉ 3 ngày.

2. Người lao động được nghỉ không hưởng lương 1 ngày và phải thông báo với người sử dụng lao động khi ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh, chị, em ruột chết; bố hoặc mẹ kết hôn; anh, chị, em ruột kết hôn.

3. Ngoài quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này người lao động có thể thoả thuận với người sử dụng lao động để nghỉ không hưởng lương.

Tiền lương làm căn cứ để trả nghỉ việc riêng có hưởng lương theo quy định tại Khoản 1 Điều 116 Bộ luật lao động năm 2012 được hướng dẫn bởi Khoản 2 Điều 26 Nghị định 05/2015/NĐ-CP được sửa đổi bởi Khoản 9 Điều 1 Nghị định 148/2018/NĐ-CP như sau: Tiền lương làm căn cứ để trả cho người lao động trong ngày nghỉ hằng năm tại Điều 111; ngày nghỉ hằng năm tăng thêm theo thâm niên làm việc tại Điều 112; ngày nghỉ lễ, tết tại Điều 115 và ngày nghỉ việc riêng có hưởng lương tại Khoản 1 Điều 116 của Bộ luật lao động là tiền lương theo hợp đồng lao động chia cho số ngày làm việc bình thường trong tháng theo quy định của người sử dụng lao động, nhân với số ngày người lao động nghỉ hằng năm, nghỉ hằng năm tăng thêm theo thâm niên làm việc, nghỉ lễ, tết, nghỉ việc riêng có hưởng lương.

Như vậy, pháp luật hiện hành không phân biệt người con kết hôn là con riêng hay con chung của hai vợ chồng theo giấy đăng ký kết hôn. Đối với trường hợp của bạn nghỉ việc một ngày khi con riêng kết hôn thì vẫn được hưởng nguyên lương theo quy định đã được trích dẫn trên.

Theo Báo LĐ

Phát triển bởi VtkMedia
Tổng số lượt truy cập :
  • 1
  • 3
  • 4
  • 4
  • 7
  • 3
  • 8
  • 6
lên đầu trang