Công đoàn Xây dựng Việt Nam

Thứ năm, 18/07/2019 | 04:11

Thứ năm, 18/07/2019 | 04:11

Tư vấn pháp luật

Cập nhật lúc 04:34 ngày 16/05/2019

Con đi nghĩa vụ quân sự, cha mẹ có được cấp bảo hiểm y tế?

Hỏi: Tôi và ba mẹ năm nào cũng mua BHYT, nhưng thời gian tôi đi nghĩa vụ quân sự thì được tư vấn nhà nước sẽ cấp thẻ BHYT cho ba mẹ tôi. Khi xuất ngũ, tôi và ba mẹ vẫn tiếp tục mua BHYT, nhưng bây giờ mẹ tôi bị bệnh thì cơ quan BHYT từ chối không trả tiền điều trị vì lý do tôi không tham gia BHYT liên tục đủ 5 năm do gián đoạn thời gian tôi đi nghĩa vụ quân sự. Bên cơ quan BHXH yêu cầu tôi chứng minh thời gian đi nghĩa vụ quân sự đơn vị tôi có mua đầy đủ BHYT cho cha mẹ tôi trong thời gian đó. Tôi vẫn còn giữ thẻ BHYT của bố tôi lúc đó đơn vị cấp, nhưng thẻ BHYT của mẹ tôi lúc đó thì lại thất lạc. Tôi phải làm như thế nào để mẹ tôi được hưởng quyền lợi khi tham gia BHYTliên tục 5 năm không gián đoạn?

Trả lời:

Theo quy định tại Điểm a, Khoản 16, Điều 12 của Luật Bảo hiểm y tế 2008, được sửa đổi bổ sung năm 2014 và Khoản 13, Điều 3 của Nghị định 146/2018/NĐ-CP thì thân nhân của sỹ quan, quân nhân chuyên nghiệp, hạ sỹ quan, binh sỹ quân đội đang tại ngũ, sỹ quan, hạ sỹ quan nghiệp vụ và sỹ quan, hạ sỹ quan chuyên môn, kỹ thuật đang công tác trong lực lượng công an nhân dân, học viên công an nhân dân, hạ sỹ quan, người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân, học viên cơ yếu được hưởng chế độ, chính sách theo chế độ, chính sách đối với học viên ở các trường quân đội, công an, gồm:

a) Cha đẻ, mẹ đẻ; cha đẻ, mẹ đẻ của vợ hoặc chồng; người nuôi dưỡng hợp pháp của bản thân, của vợ hoặc của chồng;

b) Vợ hoặc chồng;

c) Con đẻ, con nuôi hợp pháp từ trên 6 tuổi đến dưới 18 tuổi; con đẻ, con nuôi hợp pháp từ đủ 18 tuổi trở lên nếu còn tiếp tục đi học phổ thông thuộc nhóm đối tượng do Nhà nước đóng BHYT.

Do cả bố và mẹ bạn đều được đơn vị cấp thẻ BHYT, nhưng do bạn làm thất lạc thẻ BHYT của mẹ bạn khi đó, nên bạn cần liên hệ với đơn vị cũ xin xác nhận có tham gia BHYT cho mẹ bạn (có chứng từ rõ ràng càng tốt) để nộp cho cơ quan BHXH nhằm khẳng định mẹ bạn có tham gia BHYT liên tục 5 năm. Trên cơ sở đó, cơ quan BHXH sẽ làm thủ tục chi trả chế độ cho mẹ bạn.

Phát triển bởi VtkMedia
Tổng số lượt truy cập :
  • 1
  • 3
  • 2
  • 3
  • 2
  • 1
  • 3
  • 6
lên đầu trang