Công đoàn Xây dựng Việt Nam

Thứ năm, 18/07/2019 | 03:30

Thứ năm, 18/07/2019 | 03:30

Tư vấn pháp luật

Cập nhật lúc 04:32 ngày 16/05/2019

Công nhân tự bỏ về, công ty chấm dứt hợp đồng lao động được không?

Hỏi: Công ty không chịu tăng lương nên công nhân bất mãn bỏ về. Công ty bảo không làm thì nghỉ nên một số công nhân nghỉ. Hôm sau công ty thông báo đuổi việc và chấm dứt hợp đồng lao động. Công ty làm vậy có đúng không?

Trả lời:  

Điều 35 Bộ luật Lao động quy định về sửa đổi, bổ sung hợp đồng lao động như sau:

1. Trong quá trình thực hiện hợp đồng lao động, nếu bên nào có yêu cầu sửa đổi, bổ sung nội dung hợp đồng lao động thì phải báo cho bên kia biết trước ít nhất 3 ngày làm việc về những nội dung cần sửa đổi, bổ sung.

2. Trong trường hợp hai bên thỏa thuận được thì việc sửa đổi, bổ sung hợp đồng lao động được tiến hành bằng việc ký kết phụ lục hợp đồng lao động hoặc giao kết hợp đồng lao động mới.

3. Trong trường hợp hai bên không thoả thuận được việc sửa đổi, bổ sung nội dung hợp đồng lao động thì tiếp tục thực hiện hợp đồng lao động đã giao kết.

Tiền lương là một trong những nội dung của hợp đồng lao động, do đó nếu hai bên không thỏa thuận được về việc tăng lương thì về nguyên tắc hai bên phải tiếp tục thực hiện hợp đồng lao động hay thỏa thuận chấm dứt hợp đồng lao động.

Việc các bạn tự ý bỏ về như thế là không đúng luật. Nhưng việc công ty chấm dứt hợp đồng với các bạn ngay sau khi các bạn tự ý bỏ về thì cũng không đúng. Bởi lẽ, theo quy định của pháp luật hiện hành dù người lao động có vi phạm kỷ luật lao động đến mức phải sa thải thì công ty cũng phải tuân thủ theo trình tự, thủ tục nhất định chứ không phải muốn sa thải là sa thải ngay.

Theo Báo LĐ

Phát triển bởi VtkMedia
Tổng số lượt truy cập :
  • 1
  • 3
  • 2
  • 3
  • 1
  • 9
  • 4
  • 5
lên đầu trang