Công đoàn Xây dựng Việt Nam

Thứ năm, 27/02/2020 | 22:05

Thứ năm, 27/02/2020 | 22:05

Tư vấn pháp luật

Cập nhật lúc 02:59 ngày 10/04/2019

Phài đi làm rồi mới được nghỉ dưỡng sức sau sinh đúng không?

Hỏi: Tôi đã nghỉ hết 6 tháng chế độ thai sản nhưng sức khỏe còn yếu nên muốn nghỉ thêm chế độ dưỡng sức sau sinh. Tuy nhiên, công ty yêu cầu tôi phải đi làm việc rồi mới được nghỉ. Yêu cầu của công ty tôi có đúng không?

Trả lời:

Điều 41 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định về việc nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau thai sản như sau:

1. Lao động nữ ngay sau thời gian hưởng chế độ thai sản quy định của Luật này, trong khoảng thời gian 30 ngày đầu làm việc mà sức khỏe chưa phục hồi thì được nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ từ 5 ngày đến 10 ngày.

Thời gian nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe bao gồm cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần. Trường hợp có thời gian nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe từ cuối năm trước chuyển tiếp sang đầu năm sau thì thời gian nghỉ đó được tính cho năm trước.

2. Số ngày nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe quy định tại khoản 1 Điều này do người sử dụng lao động và Ban Chấp hành công đoàn cơ sở quyết định, trường hợp đơn vị sử dụng lao động chưa thành lập công đoàn cơ sở thì do người sử dụng lao động quyết định. Thời gian nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe được quy định như sau:

a) Tối đa 10 ngày đối với lao động nữ sinh một lần từ hai con trở lên;

b) Tối đa 7 ngày đối với lao động nữ sinh con phải phẫu thuật;

c) Tối đa 5 ngày đối với các trường hợp khác.

3. Mức hưởng chế độ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau thai sản một ngày bằng 30% mức lương cơ sở.

Như vâỵ, việc công ty yêu cầu bà đến làm việc sau đó mới được nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau thai sản là phù hợp với quy định pháp luật.

Theo Báo LĐ

Phát triển bởi VtkMedia
Tổng số lượt truy cập :
  • 1
  • 4
  • 7
  • 9
  • 7
  • 2
  • 0
  • 7
lên đầu trang