Công đoàn Xây dựng Việt Nam

Thứ tư, 18/09/2019 | 15:00

Thứ tư, 18/09/2019 | 15:00

Tư vấn pháp luật

Cập nhật lúc 02:58 ngày 10/04/2019

Bị xử phạt hành chính có bị coi là tiền sự?

Hỏi: Tháng 3.2018 tôi có đánh nhau, gây rối trật tự công cộng và bị Chủ tịch UBND huyện phạt 750.000 đồng. Bây giờ tôi có bị cho là có tiền sự không và được tự xóa án tích không hay là cần làm hồ sơ gì nữa? 

Hiện tôi đang có ý định đi xuất khẩu lao động tại Nhật Bản vậy làm phiếu lý lịch tư pháp số 2 ở đâu? Lý lịch tư pháp số 2 của tôi có bị ghi án tích trong đó không?

Trả lời:

Do bạn bị xử phạt tiền nên thuộc trường hợp bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định tại điểm b, khoản 1, điều 21 Luật Xử lý vi phạm hành chính. Theo quan điểm hiện nay, người có tiền sự là người đã bị kỷ luật, xử phạt vi phạm hành chính về hành vi vi phạm pháp luật có dấu hiệu tội phạm nhưng chưa đến mức xử lý hình sự, mà người này chưa được xóa kỷ luật, chưa được xóa việc xử phạt hành chính.

Khoản 1, Điều 7 Luật Xử lý vi phạm hành chính quy định về thời hạn được coi là chưa bị xử lý vi phạm hành chính quy định: Cá nhân, tổ chức bị xử phạt vi phạm hành chính, nếu trong thời hạn 6 tháng, kể từ ngày chấp hành xong quyết định xử phạt cảnh cáo hoặc 1 năm, kể từ ngày chấp hành xong quyết định xử phạt hành chính khác hoặc từ ngày hết thời hiệu thi hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính mà không tái phạm thì được coi là chưa bị xử phạt vi phạm hành chính.

Do bạn bị xử phạt vi phạm hành chính từ tháng 3.2018 và đến nay, bạn không tái phạm, do đó bạn được coi là chưa bị xử phạt vi phạm hành chính và sẽ không bị coi là có tiền sự.

Án tích là người đã bị kết án, nhưng chưa được xóa án, khác với tiền sự. Do đó, trong phiếu lý lịch số 2 của bạn sẽ không có ghi bạn có tiền sự hay án  tích.

Bạn phải trực tiếp đến Sở Tư pháp nơi đang có hộ khẩu thường trú để làm Phiếu lý lịch tư pháp số 2 vì làm phiếu này thì không được ủy quyền.

Theo Báo LĐ

Phát triển bởi VtkMedia
Tổng số lượt truy cập :
  • 1
  • 3
  • 6
  • 4
  • 1
  • 6
  • 8
  • 4
lên đầu trang