Công đoàn Xây dựng Việt Nam

Thứ tư, 27/03/2019 | 01:23

Thứ tư, 27/03/2019 | 01:23

Tư vấn pháp luật

Cập nhật lúc 04:22 ngày 06/03/2019

Nghỉ khi thử việc có phải báo trước?

Hỏi: Cuối năm 2018, tôi có kí hợp đồng thử việc với công ty.  Trong hợp đồng có ghi: Người lao động nếu nghỉ việc vì bất kỳ lý do gì thì phải báo trước 10 ngày, nếu không công ty sẽ không trả bất kỳ khoản phí nào cho người lao động.
Khi hết hạn hợp đồng thử việc, công việc không phù hợp nên tôi có báo lại với phòng nhân sự sẽ không làm việc tại công ty nữa và không ký hợp đồng chính thức. Công ty yêu cầu tôi phải đi làm thêm 10 ngày để được thanh toán đầy đủ. Trường hợp này tôi có vi phạm hợp đồng là phải báo trước 10 ngày thì mới được trả lương không?
Trả lời:
Điều 29 Bộ luật lao động 2012 quy định về kết thúc thời gian thử việc như sau:
1. Khi việc làm thử đạt yêu cầu thì người sử dụng lao động phải giao kết hợp đồng lao động với người lao động.
2. Trong thời gian thử việc, mỗi bên có quyền huỷ bỏ thoả thuận thử việc mà không cần báo trước và không phải bồi thường nếu việc làm thử không đạt yêu cầu mà hai bên đã thoả thuận.
Như vậy, thỏa thuận giữa bạn với công ty về việc người lao động trong thời gian thử việc nếu nghỉ việc vì bất kỳ lý do gì thì phải báo trước 10 ngày, nếu không sẽ không được công ty trả bất kỳ khoản phí nào là trái luật và không có giá trị. Công ty phải trả đầy đủ tiền lương cho bạn trong những ngày đã làm việc.
Theo Báo Lao động 
Phát triển bởi VtkMedia
Tổng số lượt truy cập :
  • 1
  • 2
  • 5
  • 4
  • 7
  • 6
  • 1
  • 5
lên đầu trang