Công đoàn Xây dựng Việt Nam

Thứ hai, 26/08/2019 | 06:25

Thứ hai, 26/08/2019 | 06:25

Tin TLĐ

Cập nhật lúc 02:39 ngày 30/01/2019

Công ty có được giữ sổ bảo hiểm xã hội của người lao động?

Hỏi: Công ty tôi đang làm việc hiện đang giữ sổ bảo hiểm xã hội của tôi. Việc này có vi phạm luật bảo hiểm xã hội không và nếu công ty vi phạm thì phải xử lý như thế nào?
Trả lời:
Khoản 2, Điều 18 Luật Bảo hiểm xã hội 2014  quy định về quyền của ng­ười lao động như sau: Đ­ược cấp và quản lý sổ bảo hiểm xã hội.
Khoản 5, điều 21 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định trách nhiệm của người sử dụng lao động: Phối hợp với cơ quan bảo hiểm xã hội trả sổ bảo hiểm xã hội cho người lao động, xác nhận thời gian đóng bảo hiểm xã hội khi người lao động chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc theo quy định của pháp luật.
Như vậy, việc công ty giữ sổ bảo hiểm xã hội của bạn là không đúng quy định của pháp luật. Bạn có thể yêu cầu công ty trả sổ bảo hiểm xã hội cho bạn. Nếu công ty không trả, bạn có thể khởi kiện công ty để yêu cầu tòa tuyên buộc công ty trả sổ bảo hiểm xã hội cho bạn.
Theo Báo Lao động
Phát triển bởi VtkMedia
Tổng số lượt truy cập :
  • 1
  • 3
  • 4
  • 8
  • 0
  • 8
  • 2
  • 8
lên đầu trang