Công đoàn Xây dựng Việt Nam

Thứ ba, 13/11/2018 | 03:25

Thứ ba, 13/11/2018 | 03:25

Tư vấn pháp luật

Cập nhật lúc 04:47 ngày 22/10/2018

Pháp luật quy định vấn đề nghỉ giữa giờ trong giờ làm việc này như thế nào?

Hỏi: Tôi được biết pháp luật lao động cho phép người lao động được nghỉ giữa giờ trong giờ làm việc. Xin hỏi, pháp luật quy định vấn đề này như thế nào?
Trả lời:
 Điều 5 Nghị định số 45/2013/NĐ-CP quy định về nghỉ trong giờ làm việc như sau:
1. Thời gian nghỉ giữa giờ làm việc quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 108 của Bộ luật lao động được coi là thời giờ làm việc áp dụng trong ca liên tục 08 giờ trong điều kiện bình thường hoặc 06 giờ trong trường hợp được rút ngắn. Thời điểm nghỉ cụ thể do người sử dụng lao động quyết định.
2. Ngoài thời giờ nghỉ ngơi trong ca làm việc bình thường được quy định như trên, người lao động làm việc trong ngày từ 10 giờ trở lên kể cả số giờ làm thêm thì được nghỉ thêm ít nhất 30 phút tính vào giờ làm việc.
Văn phòng Tư vấn pháp luật
 
 
 
 
 

Phát triển bởi VtkMedia
Tổng số lượt truy cập :
  • 1
  • 1
  • 7
  • 4
  • 3
  • 7
  • 6
  • 8
lên đầu trang