Công đoàn Xây dựng Việt Nam

Thứ ba, 13/11/2018 | 03:17

Thứ ba, 13/11/2018 | 03:17

Tư vấn pháp luật

Cập nhật lúc 04:47 ngày 22/10/2018

Pháp luật quy định về số giờ làm thêm trong ngày như thế nào?

Hỏi: Tôi mới được tuyển dụng vào làm việc tại Công ty P. Thời gian gần đây, tôi và một số anh chị em khác hay phải làm thêm giờ để bảo đảm tiến độ sản xuất của Công ty. Xin hỏi, pháp luật quy định về số giờ làm thêm trong ngày như thế nào?
Trả lời: Khoản 1 Điều 4 Nghị định số 45/2013/NĐ-CP quy định về số giờ làm thêm trong ngày như sau:
1. Không quá 50% số giờ làm việc bình thường trong 01 ngày; khi áp dụng quy định làm việc theo tuần thì tổng số giờ làm việc bình thường và số giờ làm thêm không quá 12 giờ trong 01 ngày;
2. Không quá 12 giờ trong 01 ngày khi làm thêm vào ngày nghỉ lễ, tết và ngày nghỉ hằng tuần.
Văn phòng Tư vấn pháp luật

Phát triển bởi VtkMedia
Tổng số lượt truy cập :
  • 1
  • 1
  • 7
  • 4
  • 3
  • 7
  • 3
  • 6
lên đầu trang