Công đoàn Xây dựng Việt Nam

Thứ ba, 16/10/2018 | 04:57

Thứ ba, 16/10/2018 | 04:57

Tư vấn pháp luật

Cập nhật lúc 04:00 ngày 27/09/2018

Có được hưởng chế độ tai nạn lao động không khi gặp TNLĐ trên đường đến nơi làm việc?

Chồng chị A trên đường từ nhà đến phân xưởng làm việc thì không may xảy ra va chạm với ô tô đi ngược chiều khiến anh bị gãy chân trái. Sau khi điều trị vít nẹp xương ở bệnh viện anh đã được giám định thương tật và cơ quan chuyên môn kết luận anh suy giảm khả năng lao động 11%. Trong quá trình làm việc chồng chị A được Công ty đóng BHXH đầy đủ. Hỏi chồng chị A có được hưởng chế độ tai nạn lao động không?
Trả lời:
Điều 45 Luật An toàn vệ sinh lao động năm 2015 quy định điều kiện hưởng chế độ tai nạn lao động bao gồm:
Người lao động tham gia bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp được hưởng chế độ tai nạn lao động khi có đủ các điều kiện sau đây:
1. Bị tai nạn thuộc một trong các trường hợp sau đây:
a) Tại nơi làm việc và trong giờ làm việc, kể cả khi đang thực hiện các nhu cầu sinh hoạt cần thiết tại nơi làm việc hoặc trong giờ làm việc mà Bộ luật lao động và nội quy của cơ sở sản xuất, kinh doanh cho phép, bao gồm nghỉ giải lao, ăn giữa ca, ăn bồi dưỡng hiện vật, làm vệ sinh kinh nguyệt, tắm rửa, cho con bú, đi vệ sinh;
b) Ngoài nơi làm việc hoặc ngoài giờ làm việc khi thực hiện công việc theo yêu cầu của người sử dụng lao động hoặc người được người sử dụng lao động ủy quyền bằng văn bản trực tiếp quản lý lao động;
c) Trên tuyến đường đi từ nơi ở đến nơi làm việc hoặc từ nơi làm việc về nơi ở trong khoảng thời gian và tuyến đường hợp lý;
2. Suy giảm khả năng lao động từ 5% trở lên do bị tai nạn quy định tại khoản 1 Điều này;
Như vậy, căn cứ vào những điều trên, chồng chị A được quyền hưởng chế độ tai nạn lao động.
 Tổ Tư vấn Pháp luật CĐXDVN
Phát triển bởi VtkMedia
Tổng số lượt truy cập :
  • 1
  • 1
  • 5
  • 8
  • 1
  • 7
  • 9
  • 5
lên đầu trang