Công đoàn Xây dựng Việt Nam

Thứ hai, 10/12/2018 | 22:03

Thứ hai, 10/12/2018 | 22:03

Tư vấn pháp luật

Cập nhật lúc 04:00 ngày 27/09/2018

Mức hỗ trợ kinh phí khám bệnh nghề nghiệp cho người lao động được quy định như thế nào?

Mức hỗ trợ kinh phí khám bệnh nghề nghiệp cho người lao động được quy định như thế nào?
Theo Điều 12 Nghị định 37/2016/NĐ-CP ngày 15 tháng 5 năm 2016 quy định mức hỗ trợ kinh phí khám bệnh nghề nghiệp cho người lao động như sau:
1. Mức hỗ trợ bằng 50% chi phí khám bệnh nghề nghiệp tính theo biểu giá khám bệnh nghề nghiệp do Bộ trưởng Bộ Y tế ban hành tại thời điểm người lao động khám bệnh nghề nghiệp sau khi đã được bảo hiểm y tế chi trả, nhưng không quá 1/3 mức lương cơ sở/người/lần khám.
2. Số lần hỗ trợ tối đa đối với mỗi người lao động là 02 lần và trong 01 năm chỉ được nhận hỗ trợ 01 lần.
3. Người lao động có thời gian làm việc trong các nghề, công việc có nguy cơ bị bệnh nghề nghiệp đã nghỉ hưu, thôi việc hoặc chuyển sang đơn vị khác được Quỹ bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp chi trả 100% mức chi khám bệnh nghề nghiệp.
Tổ Tư vấn Pháp luật CĐXDVN


Phát triển bởi VtkMedia
Tổng số lượt truy cập :
  • 1
  • 1
  • 9
  • 0
  • 1
  • 5
  • 1
  • 2
lên đầu trang