Công đoàn Xây dựng Việt Nam

Thứ bảy, 22/09/2018 | 02:26

Thứ bảy, 22/09/2018 | 02:26

Tư vấn pháp luật

Cập nhật lúc 04:22 ngày 11/09/2018

Có được thử việc hơn 2 tháng?

Hỏi: Tôi đã thử việc tại công ty được 2 tháng và có ký kết hợp đồng thử việc. Tuy nhiên, khi hết thời gian thử việc công ty không ký hợp đồng lao động với tôi mà vẫn muốn tôi thử việc thêm. Xin hỏi, công ty làm như vậy có đúng hay không? 
Luật gia Phạm Thị Hằng Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:
Điều 27 Bộ luật Lao động 2012 quy định về thời gian thử việc như sau:
Thời gian thử việc căn cứ vào tính chất và mức độ phức tạp của công việc nhưng chỉ được thử việc 1 lần đối với một công việc và bảo đảm các điều kiện sau đây:
1. Không quá 60 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn, kỹ thuật từ cao đẳng trở lên;
2. Không quá 30 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn kỹ thuật trung cấp nghề, trung cấp chuyên nghiệp, công nhân kỹ thuật, nhân viên nghiệp vụ.
3. Không quá 6 ngày làm việc đối với công việc khác.
Điều 7 Nghị định 05/2015/NĐ-CP quy định chi tiết và hướng dấn thi hành một số nội dung của Bộ luật Lao động quy định thông báo kết quả việc làm thử như sau:
1. Trong thời hạn 3 ngày trước khi kết thúc thời gian thử việc đối với người lao động làm công việc có thời gian thử việc quy định tại Khoản 1 và 2 Điều 27 của Bộ luật Lao động, người sử dụng lao động phải thông báo cho người lao động kết quả công việc người lao động đã làm thử; trường hợp công việc làm thử đạt yêu cầu thì khi kết thúc thời gian thử việc, người sử dụng lao động phải giao kết ngay hợp đồng lao động với người lao động.
2. Khi kết thúc thời gian thử việc đối với người lao động làm công việc có thời gian thử việc quy định tại Khoản 3 Điều 27 của Bộ luật Lao động, người sử dụng lao động phải thông báo cho người lao động kết quả công việc người lao động đã làm thử; trường hợp công việc làm thử đạt yêu cầu thì người sử dụng lao động phải giao kết ngay hợp đồng lao động với người lao động.
Như vậy, công ty chỉ được thử việc 1 lần đối với một công việc và thời gian thử việc tối đa là 60 ngày. Trường hợp Công ty yêu cầu kéo dài thời gian thử việc quá 2 tháng là không phù hợp với pháp luật.
Phát triển bởi VtkMedia
Tổng số lượt truy cập :
  • 1
  • 1
  • 4
  • 4
  • 7
  • 3
  • 6
  • 1
lên đầu trang