Công đoàn Xây dựng Việt Nam

Thứ sáu, 14/12/2018 | 19:59

Thứ sáu, 14/12/2018 | 19:59

Tư vấn pháp luật

Cập nhật lúc 02:07 ngày 09/07/2018

Việc người sử dụng lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động với lao động nữ khi họ mang thai, nghỉ thai sản hoặc nuôi con dưới 12 tháng tuổi có vi phạm pháp luật không?

Hỏi: Việc người sử dụng lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động với lao động nữ khi họ mang thai, nghỉ thai sản hoặc nuôi con dưới 12 tháng tuổi có vi phạm pháp luật không?
Trả lời: 
Việc người sử dụng lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động với lao động nữ khi họ mang thai, nghỉ thai sản hoặc nuôi con dưới 12 tháng tuổi là vi phạm pháp luật.
Khoản 3 Điều 155 BLLĐ năm 2012 quy định: Người sử dụng lao động không được sa thải hoặc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động đối với lao động nữ vì lý do kết hôn, mang thai, nghỉ thai sản, nuôi con dưới 12 tháng tuổi, trừ trường hợp người sử dụng lao động là cá nhân chết, bị Tòa án tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự, mất tích hoặc là đã chết hoặc người sử dụng lao động không phải là cá nhân chấm dứt hoạt động.
Ban CSPL- CĐXDVN

Phát triển bởi VtkMedia
Tổng số lượt truy cập :
  • 1
  • 1
  • 9
  • 2
  • 1
  • 8
  • 3
  • 8
lên đầu trang