Công đoàn Xây dựng Việt Nam

Thứ hai, 15/10/2018 | 22:16

Thứ hai, 15/10/2018 | 22:16

Tư vấn pháp luật

Cập nhật lúc 01:57 ngày 07/06/2018

Để phòng ngừa tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, các máy móc, thiết bị, vật tư có bắt buộc phải kiểm định trước khi đưa vào sử dụng không? Việc trang bị phương tiện cá nhân trong lao động được quy định như thế nào?

Hỏi: Để phòng ngừa tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, các máy móc, thiết bị, vật tư có bắt buộc phải kiểm định trước khi đưa vào sử dụng không? Việc trang bị phương tiện cá nhân trong lao động được quy định như thế nào? 
Trả lời:
 Theo quy định tại Điều 147 và Điều 149 BLLĐ năm 2012, để phòng ngừa tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, các loại máy, thiết bị, vật tư có yêu cầu nghiêm ngặt về an toàn lao động phải được kiểm định trước khi đưa vào sử dụng và kiểm định định kỳ trong quá trình sử dụng bởi tổ chức hoạt động kiểm định kỹ thuật an toàn lao động (Danh mục các loại máy, thiết bị, vật tư có yêu cầu nghiêm ngặt về an toàn lao động do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội ban hành).
Người lao động làm công việc có yếu tố nguy hiểm, độc hại được người sử dụng lao động trang bị đầy đủ phương tiện bảo vệ cá nhân và phải sử dụng trong quá trình làm việc theo quy định của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội.
Phương tiện bảo vệ cá nhân phải đạt tiêu chuẩn về chất lượng.
Ban CSPL, CĐXDVN
Phát triển bởi VtkMedia
Tổng số lượt truy cập :
  • 1
  • 1
  • 5
  • 8
  • 0
  • 2
  • 5
  • 1
lên đầu trang