Công đoàn Xây dựng Việt Nam

Thứ ba, 13/11/2018 | 03:47

Thứ ba, 13/11/2018 | 03:47

Tư vấn pháp luật

Cập nhật lúc 07:56 ngày 04/05/2018

Khi gia đình có công việc riêng (như bố mẹ, ông bà qua đời hoặc anh, chị em trong gia đình kết hôn) thì người lao động có được nghỉ mà vẫn hưởng lương không?

Hỏi: Khi gia đình có công việc riêng (như bố mẹ, ông bà qua đời hoặc anh, chị em trong gia đình kết hôn) thì người lao động có được nghỉ mà vẫn hưởng lương không?

Trả lời: Khi có công việc riêng trong gia đình như kết hôn, con kết hôn, bố mẹ chết thì người lao động được nghỉ làm việc mà vẫn được hưởng nguyên lương.

Cụ thể như sau:

- Bản thân kết hôn: nghỉ 03 ngày;

- Con kết hôn: nghỉ 01 ngày;

- Bố đẻ, mẹ đẻ, bố vợ, mẹ vợ hoặc bố chồng, mẹ chồng chết; vợ chết hoặc chồng chết; con chết: nghỉ 03 ngày.

Ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh, chị, em ruột chết; bố hoặc mẹ kết hôn; anh, chị, em ruột kết hôn: được nghỉ không hưởng lương 01 ngày và phải thông báo với người sử dụng lao động.

Ngoài ra, người lao động có thể thoả thuận với người sử dụng lao động để nghỉ không hưởng lương (Điều 116 BLLĐ năm 2012).

Ban CSPL, CĐXDVN

Phát triển bởi VtkMedia
Tổng số lượt truy cập :
  • 1
  • 1
  • 7
  • 4
  • 3
  • 8
  • 2
  • 1
lên đầu trang