Công đoàn Xây dựng Việt Nam

Thứ năm, 21/06/2018 | 23:12

Thứ năm, 21/06/2018 | 23:12

Hỏi đáp

Cập nhật lúc 08:18 ngày 03/01/2018

Theo phản ánh của ông Đoàn Xuân Đương (Công ty TNHH Funing Precision Component), Công ty ông cho người lao động nghỉ việc theo quy định tại Điều 44 Bộ luật Lao động (cho người lao động thôi việc do thay đổi cơ cấu, công nghệ).

 Hỏi: Theo phản ánh của ông Đoàn Xuân Đương (Công ty TNHH Funing Precision Component), Công ty ông cho người lao động nghỉ việc theo quy định tại Điều 44 Bộ luật Lao động (cho người lao động thôi việc do thay đổi cơ cấu, công nghệ). Công ty ông được thành lập từ năm 2015 và từ thời điểm người lao động làm việc tại Công ty đến nay đều đóng đầy đủ các khoản bảo hiểm theo quy định pháp luật.

Qua Hệ thống tiếp nhận, trả lời kiến nghị của doanh nghiệp , ông Đương hỏi, nếu thời gian để tính trợ cấp thôi việc, trợ cấp mất việc làm bằng 0 thì khi Công ty cho người lao động nghỉ việc do thay đổi cơ cấu, công nghệ, Công ty có phải trả trợ cấp mất việc làm bằng 2 tháng tiền lương theo quy định tại Khoản 1, Điều 49 Bộ luật Lao động và quy định tại Điểm a, Khoản 4, Điều 14 Nghị định 05/2015/NĐ-CP không?

Trả lời: Theo Điều 49 Bộ luật Lao động, Điểm a Khoản 4 Điều 14 Nghị định số 05/2015/NĐ-CP ngày 12/1/2015 của Chính phủ quy định, khi người lao động đã làm việc thường xuyên cho mình từ 12 tháng trở lên bị mất việc làm theo quy định tại Điều 44 và Điều 45 của Bộ luật Lao động thì người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả trợ cấp mất việc làm cho người lao động, mỗi năm làm việc trả 1 tháng tiền lương nhưng ít nhất phải bằng 2 tháng tiền lương. Trường hợp người lao động có thời gian làm việc thực tế cho người sử dụng lao động từ đủ 12 tháng trở lên mất việc làm nhưng thời gian làm việc để tính trợ cấp mất việc làm ít hơn 18 tháng thì người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả trợ cấp mất việc làm cho người lao động ít nhất bằng 2 tháng tiền lương.

 

Căn cứ quy định nêu trên và nội dung hỏi của ông Đoàn Xuân Đương thì khi Công ty TNHH Funing Precision Component cho người lao động nghỉ việc theo quy định tại Điều 44 của Bộ luật Lao động thì Công ty có trách nhiệm chi trả trợ cấp mất việc làm cho người lao động theo quy định tại Điều 49 của Bộ luật Lao động nêu trên. Trường hợp thời gian làm việc để tính trợ cấp mất việc làm ít hơn 18 tháng thì người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả trợ cấp mất việc làm cho người lao động ít nhất bằng 2 tháng tiền lương.

Ban CSPL, CĐXDVN

 

Phát triển bởi VtkMedia
Tổng số lượt truy cập :
  • 1
  • 0
  • 9
  • 7
  • 2
  • 8
  • 6
  • 3
lên đầu trang