Công đoàn Xây dựng Việt Nam

Thứ năm, 01/12/2022 | 13:54

Thứ năm, 01/12/2022 | 13:54

Tư vấn pháp luật

Cập nhật lúc 03:40 ngày 28/09/2022

Có được chấm dứt hợp đồng không xác định thời hạn

Hỏi:  Anh N có ký hợp đồng lao động không xác định thời hạn với một công ty nước ngoài. Anh đã làm việc tại công ty này được 02 năm. Nay anh N muốn chấm dứt hợp đồng lao động có được không? anh D có phải đền bù gì cho công ty không?
Trả lời:
Theo quy định tại khoản a Điều 45 Bộ luật Lao động năm 2019, người lao động làm việc theo hợp đồng không xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động bất cứ lúc nào không cần lí do và phải thông báo trước cho người sử dụng lao động trước 45 ngày.
Như vậy anh N hoàn toàn có thể chấm dứt hợp đồng lao động nhưng phải báo trước cho công ty trước 45 ngày. Nếu anh N vi phạm về thời hạn báo trước thì không được hưởng trợ cấp thôi việc và phải bồi thường cho công ty nửa tháng tiền lương theo hợp đồng lao động và một khoản tiền tương ứng với tiền lương theo hợp đồng lao động trong những ngày không báo trước theo quy định tại Điều 40 Bộ luật Lao động năm 2019. Ngoài ra, nếu trong khoảng thời gian trước đó anh N được công ty chi trả các chi phí đào tạo thì bạn phải hoàn trả lại các chi phí đó khi chấm dứt hợp đồng lao động.
VP TVPL
Phát triển bởi VtkMedia
Tổng số lượt truy cập :
  • 2
  • 3
  • 5
  • 0
  • 1
  • 8
  • 9
  • 0
lên đầu trang