Công đoàn Xây dựng Việt Nam

Thứ tư, 01/12/2021 | 13:02

Thứ tư, 01/12/2021 | 13:02

Tư vấn pháp luật

Cập nhật lúc 04:07 ngày 10/05/2021

Đóng bảo hiểm xã hội 2 tháng có được rút bảo hiểm xã hội một lần?

Tôi đi làm mới đóng bảo hiểm xã hội (BHXH) được 2 tháng thì nghỉ việc. Xin hỏi, tôi có được rút BHXH một lần không?

Trả lời:

Khoản 2, Điều 8 Nghị định 115/ 2015/NĐ-CP quy định:

Mức hưởng BHXH một lần được tính theo số năm đã đóng BHXH, cứ mỗi năm được tính như sau:

a) 1,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH cho những năm đóng trước năm 2014;

b) 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH cho những năm đóng từ năm 2014 trở đi;

c) Trường hợp thời gian đóng BHXH chưa đủ một năm thì mức hưởng BHXH bằng số tiền đã đóng, mức tối đa bằng 2 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH.

3. Mức hưởng BHXH một lần thực hiện theo quy định tại Khoản 2 Điều này không bao gồm số tiền Nhà nước hỗ trợ đóng BHXH tự nguyện, trừ trường hợp quy định tại Điểm d, Khoản 1 Điều này.

Như vậy, bạn vẫn được hưởng BHXH một lần, mức hưởng BHXH bằng số tiền đã đóng, mức tối đa bằng 2 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH.

VP TVPL

Phát triển bởi VtkMedia
Tổng số lượt truy cập :
  • 2
  • 0
  • 2
  • 2
  • 7
  • 4
  • 2
  • 9
lên đầu trang