Công đoàn Xây dựng Việt Nam

Thứ tư, 25/11/2020 | 09:59

Thứ tư, 25/11/2020 | 09:59

Tư vấn pháp luật

Cập nhật lúc 03:50 ngày 03/03/2020

Đã có việc làm thử, có được nhận trợ cấp thất nghiệp?

Hỏi: Tôi vừa nghỉ việc ngày 29.2.2020 và một tháng sau sẽ có giấy xác nhận nghỉ việc ở công ty cũ. Hiện tại tôi đang ứng tuyển ở công ty mới, thời gian thử việc là 2 tháng. Tôi có thể đăng ký để nhận trợ cấp thất nghiệp không?
 Trả lời:
Điều 49 Luật Việc làm 2013 quy định về Điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp như sau: Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 43 của luật này đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:
1. Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây:
a) Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật;
b) Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;
2. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 43 của luật này; đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều 43 của luật này;
3. Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm theo quy định tại khoản 1 Điều 46 của luật này;
4. Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp, trừ các trường hợp sau đây:
a) Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an;
b) Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên;
c) Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;
d) Bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù;
đ) Ra nước ngoài định cư; đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng;
e) Chết.
Do bạn đã có việc làm nên không đủ điều kiện để nhận trợ cấp thất nghiệp.
VP TVPL
Phát triển bởi VtkMedia
Tổng số lượt truy cập :
  • 1
  • 7
  • 1
  • 5
  • 5
  • 0
  • 5
  • 4
lên đầu trang