Công đoàn Xây dựng Việt Nam

Chủ nhật, 15/12/2019 | 21:08

Chủ nhật, 15/12/2019 | 21:08

Tư vấn pháp luật

Cập nhật lúc 08:57 ngày 13/11/2019

Có được chấm dứt hợp đồng lao động trong thời gian tạm hoãn?

Hỏi: Công ty tôi có tạm hoãn HĐLĐ cho 1 số người thực hiện Nghĩa vụ quân sự với thời hạn tạm hoãn là 2,5 năm. Tuy nhiên, trong quá trình tạm hoãn, HĐLĐ 12 tháng hết hạn, vậy công ty tôi có thể chấm dứt HĐLĐ trong trường hợp này không?
Trả lời:
Điều 32 Bộ luật lao động 2012 quy định các trường hợp tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động:
1. Người lao động đi làm nghĩa vụ quân sự.
2. Người lao động bị tạm giữ, tạm giam theo quy định của pháp luật tố tụng hình sự.
3. Người lao động phải chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc, cơ sở giáo dục bắt buộc.
4. Lao động nữ mang thai theo quy định tại Điều 156 của Bộ luật này.
5. Các trường hợp khác do hai bên thoả thuận.
Điều 33 Bộ luật lao động 2012 quy định về việc nhận lại người lao động hết thời hạn tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động như sau:
Trong thời hạn 15 ngày, kể từ ngày hết thời hạn tạm hoãn hợp đồng lao động đối với các trường hợp quy định tại Điều 32 của Bộ luật này, người lao động phải có mặt tại nơi làm việc và người sử dụng lao động phải nhận người lao động trở lại làm việc, trừ trường hợp hai bên có thỏa thuận khác.
Như vậy, công ty bạn phải nhận lại người lao động để thực hiện nốt thời gian còn lại trong hợp đồng lao động, chứ không được tự ý chấm dứt HĐLĐ, trừ trường hợp giữa công ty và người lao động có thỏa thuận chấm dứt HĐLĐ trước thời hạn.
Theo Báo LĐ
Phát triển bởi VtkMedia
Tổng số lượt truy cập :
  • 1
  • 4
  • 2
  • 5
  • 4
  • 6
  • 9
  • 3
lên đầu trang